Tân Giám mục giáo phận thi hành chức vụ từ khi nào?

Tân Giám mục giáo phận thi hành chức vụ từ khi nào?

  •   01/05/2023 11:39:00
  •   Đã xem: 786
  •   Phản hồi: 0
Đôi khi có những thắc mắc liên quan đến vị tân Giám mục giáo phận: Khi một linh mục được Đức Giáo hoàng bổ nhiệm làm Giám mục giáo phận, thì ngài:-  Là Giám mục giáo phận hay chưa?-  Đã có quyền tài phán trên Giáo phận mà ngài được bổ nhiệm hay chưa?- Tên của ngài đã được nêu trong kinh nguyện Thánh thể hay chưa?Trước tiên cần phân biệt "chức thánh" Giám mục, linh mục, phó tế với "chức vụ" trong Giáo hội (officium ecclesiasticum) mà các vị ấy đảm nhiệm.
MỘT GIÁO HỘI ĐỒNG HÀNH, VĂN HÓA HIỆP HÀNH - J.B. Lê Ngọc Dũng

MỘT GIÁO HỘI ĐỒNG HÀNH, VĂN HÓA HIỆP HÀNH - J.B. Lê Ngọc Dũng

  •   21/05/2022 04:47:00
  •   Đã xem: 988
  •   Phản hồi: 0
Sau khi hiểu đúng ý nghĩa của tính đồng hành của Giáo hội, bài xin quay trở khảo sát việc sử dụng từ ngữ "hiệp hành". Điều được nhận thấy là Giáo hội Việt Nam đang hình thành một văn hóa hiệp hành, mà việc sử dụng từ ngữ này đang khá lộn xộn, không hợp nghĩa và đang trên đà nẩy nở.Bài không có ý bài bác, nhưng có ý tìm sự thật, để tránh và phòng ngừa những tai hại có thể xảy đến. Xin những vị viết lách, những vị rao giảng, những linh mục tu sĩ và những giáo dân nhiệt thành xem xét lại chữ "hiệp hành" và cách sử dụng nó.
QUẢN TRỊ TÀI SẢN TRONG GIÁO HỘI -  JB. Lê Ngọc Dũng

QUẢN TRỊ TÀI SẢN TRONG GIÁO HỘI - JB. Lê Ngọc Dũng

  •   11/12/2021 05:46:00
  •   Đã xem: 2721
  •   Phản hồi: 0
Với Tông hiến PASCITE GREGEM DEI, công bố hôm 1/6/2021, và sẽ có hiệu lực từ ngày 8/12/2021, Đức Giáo Hoàng Phanxicô cho canh tân quyển VI về hình phạt trong Bộ Giáo Luật 1983. Luật canh tân có thêm những khoản hình phạt liên hệ đến tài chính, trong đó đáng chú ý đến điều 1376 §1 số 2, quy định "phải" phạt: "Người nào mà không có sự tham khảo ý kiến, sự đồng ý hoặc cho phép theo quy định, hoặc không thỏa mãn yêu cầu khác do pháp luật áp đặt về tính hữu hiệu hoặc hợp pháp, mà chuyển nhượng những của cải thuộc Giáo hội hoặc thực hiện một hành vi quản trị trên chúng" (đ. 1376§1,2).Trường hợp người quản trị tài sản: Bản quyền, Bề trên, Cha sở, Giám đốc... khi chuyển nhượng tài sản của giáo phận, giáo xứ, nhà dòng... mà không tham khảo ý kiến, hoặc không có sự đồng ý (của Hội đồng kinh tế, Ban tư vấn, Hội đồng dòng...), hoặc không có sự cho phép (của Bản quyền, Bề trên...) theo quy định, đã rất thường xảy ra. Để tránh những trường hợp đáng tiếc trong tương lai, từ ngày luật canh tân có hiệu lực, bài viết này tìm hiểu một cách tổng quát và cung cấp một số điều cần biết trong việc quản trị tài sản trong một giáo phận, giáo xứ, dòng tu...
Được phép lãnh nhận Thánh Thể khi tham dự Thánh Lễ trực tuyến không? - J.B. Lê Ngọc Dũng

Được phép lãnh nhận Thánh Thể khi tham dự Thánh Lễ trực tuyến không? - J.B. Lê Ngọc Dũng

  •   05/06/2021 09:26:00
  •   Đã xem: 3142
  •   Phản hồi: 0
Khi tham dự Thánh Lễ trực tuyến, các tín hữu thống hối, lắng nghe các Bài đọc và giảng lễ thì được coi như là đủ để chuẩn bị tâm hồn và được phép đón nhận Bí Tích Thánh Thể, trừ khi mắc vạ hoặc ý thức mình đang có tội trọng như quy định của điều 915 và 916.
GIẢI TỘI CHUNG TRONG ĐẠI DỊCH COVID 19 - JB. Lê Ngọc Dũng

GIẢI TỘI CHUNG TRONG ĐẠI DỊCH COVID 19 - JB. Lê Ngọc Dũng

  •   08/03/2020 06:43:00
  •   Đã xem: 3490
  •   Phản hồi: 0
GIAOLUATCONGGIAO.COM

GIỚI THIỆU TRANG GIÁO LUẬT CÔNG GIÁO

Con xin giới thiệu trang Web ;http://giaoluatconggiao.com được thành lập với sự khuyến khích của Đức cha Toma Nguyễn Văn Trâm, Gp. Bà Rịa phụ trách Giáo Luật trong HĐGMVN, Đức cha Giuse Võ Đức Minh Gp Nha Trang. Trang Web được phát kiến và hình thành với các lý do sau: - Trong khóa Bổ Túc...

THỐNG KÊ
  • Đang truy cập6
  • Hôm nay734
  • Tháng hiện tại734
  • Tổng lượt truy cập10,702,557
Liên kết web
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
Gửi phản hồi